દેશના આર્થિક પાટનગરમાં નવજાતોને વેચવાનો ચાલતો હતો કારોબાર, ડોક્ટર-નર્સ પણ સામેલ!

ક્રાઈમ બ્રાંચે એક ગેંગનો પર્દાફાશ કર્યો છે જે નવજાત શિશુને વેચતી અને ખરીદતી હતી. આ કેસમાં પોલીસે 9 મહિલાઓની ધરપકડ કરી છે, જેમાં 7 મહિલાઓ અને 2 પુરુષોનો સમાવેશ છે. પકડાયેલા આરોપીઓમાં એક ડોકટર, એક નર્સ અને લેબ ટેકનિશિયન પણ છે.

મીડીયાને ક્રાઈમ બ્રાંચના યુનિટ 1 ના અધિકારી યોગેશ ચવ્હાણે જણાવ્યું કે આ ગેંગ કેવી રીતે બાળજન્મથી બાળકોને 60 હજારથી 1.5 લાખ રૂપિયામાં ખરીદતી હતી અને પછી તે યુગલોને 2.5 લાખથી 3.5 લાખ રૂપિયામાં વેચે છે. , જે બાળકો માટેની ઝંખના રાખતા હોય. પકડાયેલા આરોપીઓમાં રૂપાલી વર્મા , નિશા આહિરે, ગુલશન ખાન, ગીતાંજલી ગાયકવાડ (નર્સ), આરતીસિંહ (લેબ ટેકનિશિયન) અને ધનંજય બોજે (લોઅર પરેલમાં ક્લીનીક ચલાવતો ડોક્ટર) છે. પોલીસે ત્રણેય આરોપીઓના નામ ગુપ્ત રાખ્યા છે, કારણ કે તેમાંથી બે આરોપી બાળકોના પિતા છે, જ્યારે એક આરોપીએ બાળકને ખરીદ્યો છે અને તેનું પાલનપોષણ કરી રહ્યો છે.

કેવી રીતે ભંડાફોડ થયો
ચવ્હાણે મીડીયાને કહ્યું કે તેમને બાન્દ્રાના ખેરવાડી વિસ્તારમાં કેટલાક લોકોએ બાળકોને વેચી દીધાની માહિતી મળી હતી, જ્યારે કોઈકે વેચવામાં મદદ કરી છે, ત્યારબાદ અમે ત્યાં છટકું ગોઠવીને અટકાયત કરી અને ત્રણ લોકોની પૂછપરછ કરી હતી. પુછપરછ દરમિયાન આ સમગ્ર ગેંગ વિશે માહિતી મળી હતી.

આ ગેંગ કેવી રીતે કામ કરે છે?
પોલીસ દ્વારા ધરપકડ કરાયેલા તબીબો, નર્સો અને લેબ ટેક્નિશિયન આ ગેંગના મુખ્ય સભ્યો છે. તેઓ આવા લોકોને શોધતા હતા કે જેમણે બાળક જોઈતું હોય. પરંતુ તેઓનેકોઈ પણ સંતાન ન હોય. આ સિવાય, તેઓ આવા લોકોને શોધતા, કે જેમની પાસે બાળકે છે પણ તેનો ઉછેર કરવાની આર્થિક ક્ષમતા ન હોય પરંતુ તેઓ તેમને ઉછેરવામાં સમર્થ નથી. આ વસ્તુઓ શોધ્યા બાદ તેમની ગેંગ બ્રોકરોને આ વિશે માહિતી આપતી હતી અને ત્યારબાદ દલાલોએ બન્ને યુગલોને બાળકને વેચવા અને ખરીદવા માટે સમજાવવાનું શરૂ કર્યું હતું. આ દલાલો બાળક માટે મુશ્કેલીગ્રસ્ત યુગલો પાસેથી અઢી લાખથી ત્રણ લાખ રૂપિયાની માંગ કરતા હતા અને તેઓએ જે બાળકને જન્મ આપ્યો છે તેને વેચવાના બદલામાં 60 હજારથી દોઢ લાખ રૂપિયાની ઓફર કરી હતી અને બાકીની રકમ એકબીજાને આપી હતી. પ્રાથમિક તપાસમાં ક્રાઈમ બ્રાંચે ત્રણ બાળકોને શોધી કાઢ્યા છે, જેમને આ ગેંગ દ્વારા ગેરકાયદેસર ખરીદી કરવામાં આવી હતી. આ ગેંગ છેલ્લા 6 વર્ષથી આ કામ કરી રહી હતી અને એકલા ગિતાંજલીમાં જે એક નર્સ છે, તેમાં 6 બાળકો વેચાયા હતા. પોલીસે ધરપકડ કરાયેલા તમામ આરોપીઓના મોબાઇલ ફોન કબજે કર્યા છે અને તેમને ફોરેન્સિક લેબમાં મોકલ્યા છે, જેથી આ લોકો દ્વારા આ જ રીતે કેટલા બાળકો વેચવામાં આવ્યા છે તે જાણી શકાય.

બાળકોને સારી રીતે રાખતા હતા
ક્રાઈમબ્રાંચના સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર આ ગેંગના વેશમાં તે જ યુગલો આવ્યા હતા, જે બાળકો મેળવવા માટે વર્ષોથી હોસ્પિટલોમાં ધક્કા ખાતા હતા અને ધાગા-દોરા કરતા હતા. પરંતુ બાળકોનું સુખ મેળવી શક્યા ન હતા. આવા પરિવારને બાળકો વેચતા. ખરીદનાર પણ બાળકોને પોતાના સગા બાળકોની જેમ રાખતા અને તેમની તમામ જરૂરિયાતો પુરી કરતા હતા. એક કિસ્સામાં પોલીસને એમ પણ જાણવા મળ્યું છે કે એક પરિવારે તેમના સંબંધીઓ પાસેથી ઉધાર લઈ એક બાળક ખરીદ્યું હતું અને તેને છાતી સરસુ રાખ્યું.

બાળકને દત્તક લેવાની કાનૂની રીત શું છે?
કેન્દ્ર સરકારે બાળકને દત્તક લેવા સેન્ટ્રલ એડોપ્શન રિસોર્સ ઓથોરિટી, એટલે કે સીએઆરએની સ્થાપના કરી છે, જે મહિલા અને બાળ વિકાસ મંત્રાલય હેઠળ કાર્ય કરે છે. આ સંસ્થા નોડલ બોડીની જેમ કાર્ય કરે છે, જેના દ્વારા અનાથ, ત્યજી દેવાયેલા અને શરણાગતિ લેનારા બાળકોનું કાર્ય અપનાવવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Translate »