મોબાઇલ ઇન્ટરનેટ સ્પીડના મામલે આપણે પાડોશી દેશો કરતા પણ પાછળ!!

મોબાઇલ ઇન્ટરનેટ સ્પીડના મામલે ભારત નેપાળ, પાકિસ્તાનથી પાછળ છે. શ્રીલંકામાં ઘણી સારી ઇન્ટરનેટ ગતિ જોવા મળી છે. સપ્ટેમ્બર મહિનામાં ભારતમાં ફરી એકવાર મોબાઈલ ઇન્ટરનેટની ગતિ ઘટી છે. ઓકલાના તાજા અહેવાલ મુજબ, ભારતની મોબાઈલ ઇન્ટરનેટની ગતિ ઇરાક, પાકિસ્તાન અને નેપાળ કરતા પણ ખરાબ છે. જોકે, બ્રોડબેન્ડ ઇન્ટરનેટ ગતિના સંદર્ભમાં ભારતનું રેન્કિંગ સારું છે.
ઉકાલાના જણાવ્યા અનુસાર, સપ્ટેમ્બર મહિનાના મોબાઇલ ઇન્ટરનેટ સ્પીડ ઇન્ડેક્સ અનુસાર, દક્ષિણ કોરિયામાં 121 એમબીપીએસની શ્રેષ્ઠ ઇન્ટરનેટ ગતિ નોંધવામાં આવી છે. તે જ સમયે, 138 દેશોની આ સૂચિમાં ભારત 131 મા ક્રમે છે. ભારતમાં ઇન્ટરનેટની ગતિ માત્ર 12.07 એમબીપીએસ છે. છેલ્લા મહિનામાં જ ભારત રેન્કિંગમાં બે સ્થાને આવ્યો છે.

પાડોશી દેશ ભારત પણ 116 મા ક્રમે છે અને ઇન્ટરનેટની સરેરાશ ગતિ 17.13 એમબીપીએસ છે. તે જ સમયે નેપાળને પણ 117 મો રેન્ક મળ્યો છે. પાકિસ્તાનમાં 17.2 એમબીપીએસ ઇન્ટરનેટ સ્પીડ ઉપલબ્ધ છે.
દક્ષિણ એશિયાના દેશો વિશે વાત કરીએ તો શ્રીલંકાએ ખૂબ સારી ઇન્ટરનેટ ગતિ જોઇ છે. ઉકાલા અનુસાર, શ્રીલંકામાં 19.95 એમબીપીએસ ઇન્ટરનેટ સ્પીડ અનુભવાય છે. આ સૂચિમાં ઇરાક ભારત કરતાં એક સ્થાન આગળ છે. ઇરાકમાં 12.24 એમબીપીએસ ઇન્ટરનેટ સ્પીડ છે.

બ્રોડબેન્ડની ગતિ વધ

જોકે પાછલા મહિનામાં બ્રોડબેન્ડની ગતિ ભારતમાં વધી છે. સપ્ટેમ્બર મહિનામાં ભારત 70 મા ક્રમે આવ્યું છે. તે જ સમયે, સિંગાપોર બ્રોડબેન્ડની દ્રષ્ટિએ પ્રથમ સ્થાને છે. સિંગાપોરમાં બ્રોડબેન્ડ પર 226 એમબીપીએસની ઇન્ટરનેટ સ્પીડ રેકોર્ડ કરવામાં આવી છે. રાહતની વાત એ છે કે બ્રોડબેન્ડમાં ભારતની સ્થિતિ નેપાળ અને પાકિસ્તાન કરતા સારી છે. ઉકાલાના મતે માર્ચથી ભારતની મોબાઇલ ઇન્ટરનેટ સ્પીડમાં 3% નો સુધારો જોવા મળ્યો છે અને બ્રોડબેન્ડ સ્પીડમાં આશરે 5% નો ઉછાળો જોવા મળ્યો છે. માર્ચમાં, કોરોના વાયરસના ચેપના ફેલાવાને કારણે લોકડાઉન કરવામાં આવ્યું હતું અને ડેટા વપરાશમાં અચાનક વધારો નોંધવામાં આવ્યો હતો.

Leave a Reply

Translate »