‘બાલાકોટ’ માહિતી અગાઉથી જ અર્ણબને આપવામાં આવી હતી? લીક થયેલી ચેટથી ઉભા થયા પ્રશ્નો


રિપબ્લિક ટીવીના સંપાદક અર્ણબ ગોસ્વામી અને બાર્કના ભૂતપૂર્વ સીઈઓ પાર્થો દાસગુપ્તાની જાહેર થયેલી કથિત વોટ્સએપ ચેટ્સમાં ઘણી ચોંકાવનારી અને ચિંતાજનક બાબતો સામે આવી છે. આ વાતચીતો સૂચવે છે કે ગોસ્વામીને બાલાકોટ સ્ટ્રાઈક અને જમ્મુ-કાશ્મીરમાંથી કલમ 370 હટાવવા અંગે પહેલેથી જાણ હતી. આ વોટ્સએપ ચેટ્સ ટીઆરપી કૌભાંડ કેસમાં દાખલ પૂરક ચાર્જશીટનો એક ભાગ છે.
દાસગુપ્તાના ફોન પરથી વાેટ્સએપ ચેટ્સના લગભગ 500 પેજ પ્રાપ્ત થયા છે. આ તમામ આરોપપત્રની સાથે કોર્ટમાં પણ દાખલ કરવામાં આવ્યા છે. પાર્થો દાસગુપ્તાની ગયા વર્ષે ડિસેમ્બરમાં ટીઆરપી કૌભાંડ કેસમાં ધરપકડ કરવામાં આવી હતી અને તે જ સમયે તેનો ફોન પણ જપ્ત કરવામાં આવ્યો હતો.
કથિત વાતચીતમાં, અર્ણબ ગોસ્વામી તેની હરીફ ચેનલોની ટીઆરપી રેન્કિંગ વિશે ફરિયાદ કરે છે. જ્યારે દાસગુપ્તાએ ટેલિકોમ રેગ્યુલેટરી આેથોરિટી આેફ ઈન્ડિયા (ટ્રાઇ) ને ફરિયાદ કરી છે અને વડા પ્રધાન કચેરીમાં સલાહકારનું પદ લેવામાં ગોસ્વામીની મદદ માંગી છે.
પરંતુ આ વાર્તાલાપોમાં જે વાતચીત સૌથી વિવાદાસ્પદ અને આશ્ચર્યજનક છે, તેમાં ગોસ્વામી અને દાસગુપ્તાએ પુલવામા હુમલો, બાલાકોટ સ્ટ્રાઈક અને કલમ 370 નો ઉલ્લેખ કર્યો છે.

  • શું અર્ણબને બાલાકોટ વિશે પહેલેથી ખબર હતી?

14 ફેબ્રુઆરી 2019 ના રોજ પુલવામા નજીક સીઆરપીએફના કાફલા પર આતંકવાદી હુમલો થયો હતો. જેમાં 40 સૈનિકો શહીદ થયા હતા. તે દિવસે દાસગુપ્તા સાથેની કથિત વાતચીતમાં, ગોસ્વામી પ્રથમ કહે છે કે તેમની ચેનલ કાશ્મીરમાં વર્ષના સૌથી મોટા આતંકી હુમલાથી 20 મિનિટ આગળ હતી.
ત્યારબાદ ગોસ્વામી તેમની ચેનલના કવરેજ પર અહેવાલ મુજબ કહે છે, “આ હુમલામાં જીત મેળવી છે.”
આ આતંકી હુમલા બાદ ભારતીય વાયુસેનાએ 26 ફેબ્રુઆરી 2019 ના રોજ પાકિસ્તાનના બાલાકોટ ખાતે વળતો હુમલો કર્યો હતો.
23 ફેબ્રુઆરી 2019 ના રોજ, બાલકોટ સ્ટ્રાઈકના ત્રણ દિવસ પહેલા, ગોસ્વામી દાસગુપ્તાને કહે છે કે ‘કંઈક મોટું થવાનું છે’. જ્યારે દાસગુપ્ત પૂછે છે કે તેનો અર્થ દાઉદ છે કે નહીં, ત્યારે અર્ણબે જવાબ આપ્યો: “ના સાહેબ, પાકિસ્તાન. આ વખતે કંઈક મોટું થશે.”

દાસગુપ્ત જવાબ આપે છે કે ‘આ સારું છે’ અને પછી કહે છે:
“બિગ મેન માટે આ સીઝન સારી છે.”
“તેઓ ફરીથી ચૂંટણી જીતશે”
“સ્ટ્રાઈક? કે મોટું?”
ગોસ્વામી જવાબ આપે છે:
“સામાન્ય સ્ટ્રાઈક કરતા પણ વધારે. અને પછી કાશ્મીર પર પણ કંઈક મોટું. પાકિસ્તાન પર સરકારને વિશ્વાસ છે કે સ્ટ્રાઈક એવી રીતે કરવામાં આવશે કે લોકો ઉત્સાહિત થાય. આ જ શબ્દોનો ઉપયોગ થતો હતો. “
આ સૂચવે છે કે અર્ણબ ગોસ્વામીને પહેલેથી જ ખબર હતી કે સરકાર પુલવામા મોટા પાયે હુમલો કરવા જવાનો છે. .એટલું જ નહીં, વળતો હુમલો કરવા પર સંભવિત જાહેર પ્રતિક્રિયા શું હશે તે વિશે પણ તેને માહિતી હતી.

‘કાશ્મીરને સમાચાર કેવી રીતે મળ્યા’ – ડોવલે અર્ણબને પૂછ્યું?


કથિત વાતચીતમાં એ પણ સંકેત આપવામાં આવે છે કે અર્ણબ ગોસ્વામીને જમ્મુ-કાશ્મીરમાંથી આર્ટિકલ 370 હટાવવાની માહિતી મળી હતી. કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા આર્ટિકલ 370 ને 5 આેગષ્ટ 2019 ના રોજ રદ કરવામાં આવી હતી.
આેગષ્ટ 2 ના રોજ, દાસગુપ્તા ગોસ્વામીને કહે છે, ‘શું આર્ટિકલ 370 ખરેખર દૂર કરવામાં આવી રહી છે?’ ગોસ્વામી જવાબ આપે છે, “સાહેબ, મેં તોડવામાં પ્લેટિનમનાં ધોરણો નક્કી કર્યા છે અને આ સ્ટાેરી અમારી છે.”
આ પછી, અર્ણબ કહે છે કે તેઓ આગામી કેટલાક દિવસોમાં રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા સલાહકાર (એનએસએ) અજિત ડોવલ અને પીએમઓને મળવા જઈ રહ્યા છે.
4 આેગષ્ટ 2019 ના રોજ, ગોસ્વામીએ આક્ષેપ કર્યો છે કે તેમની ચેનલે જમ્મુ-કાશ્મીરની પરિસ્થિતિ અંગેના સમાચાર બ્રેક કર્યાં છે. તેમણે દાસગુપ્તાને સંદેશો આપ્યા: “બોસ અમે 12: 19 વાગ્યે આજની સ્ટાેરી બ્રેક કરી, 12:57 વાગ્યે. જો તમને સહાયની જરૂર હોય તો સ્ક્રીનશોટ શેર કર્યો છે. “
5 આેગષ્ટ 2019 ના રોજ, અર્ણબે કથિત રૂપે દાસગુપ્તાને સંદેશ આપ્યો, “એકમાત્ર નેટવર્ક જે જીવંત છે અને તેમાં સૌથી મોટી સ્ટાેરી બ્રેક કરી છે. રિપબ્લિક નેટવર્કને આ વર્ષની સૌથી મોટી સ્ટોરી બ્રેક કરી છે.”
અહેવાલમાં ગોસ્વામીએ એ પણ સંકેત આપ્યો છે કે ‘અજિત દોવલને તે જાણવાની ઇચ્છા છે કે તેમને સમાચાર કેવી રીતે મળ્યા’. ગોસ્વામીએ લખ્યું, “ગઈ કાલે રાત્રે મારી પહેલા સૌથી મોટી સ્ટાેરી હતી. આજે મને એનએસએ દ્વારા બોલાવવામાં આવ્યો અને પૂછવામાં આવ્યું કે મને સ્ટાેરી કેવી રીતે મળી છે. એનએસએ અને પીએમઓના દરેક જણ ભારત અને રિપબ્લિક પર રોકાયેલા હતા. ડોવલ શ્રીનગર જતા પહેલા મને મળ્યા હતા. “

Leave a Reply

Translate »