મોબાઈલના હેડ ફોન હવે બની જશે ભૂતકાળ, કેવી રીતે? જાણો…

મફત સમયમાં સંગીત સાંભળવામાં રુચિ છે? જો કે, લાંબા સમય સુધી હેડફોન રાખવાથી માથાનો દુખાવો થવાની ફરિયાદો થાય છે? જો હા તો ખુશ રહો. ઇઝરાઇલની કંપની એટ નોવાટોએ ‘સાઉન્ડ બીમર’ નામનું ડેસ્કટ .પ ડિવાઇસ બનાવવાનો દાવો કર્યો છે જે યુઝર્સના કાનમાં સીધી મ્યુઝિક ટ્યુન પહોંચાડવામાં સમર્થ હશે.

ઉત્પાદકોના મતે, બ્લૂટૂથથી સજ્જ ‘સાઉન્ડ બીમર’ વપરાશકર્તાના કાનના સ્થાનને શોધવા માટે સક્ષમ છે. તે કબજે કરેલ ધ્વનિ તરંગોને સંબંધિત દિશામાં નાના અદ્રશ્ય બબલમાં પ્રસારિત કરે છે, વપરાશકર્તાને હેડફોનો પહેર્યા વિના પણ સંગીતનો આનંદ માણી શકે છે. એટલું જ નહીં, આ પ્રક્રિયામાં આસપાસ બેઠેલા લોકોને કોઈ અગવડતા નથી. તેઓ કોઈપણ અવાજ વિના અવાજ વિના તેમના કાર્યને પાર પાડવા સક્ષમ છે.

ક્યારે આવશે બજારમાં

એટ નોવાટો દ્વારા બહાર પાડવામાં આવેલા નિવેદન મુજબ ‘સાઉન્ડ બીમર’ આવતા વર્ષે ડિસેમ્બર સુધીમાં બજારમાં ઉપલબ્ધ થશે. ડિવાઇસ ‘સાઉન્ડ બીમિંગ’ ટેકનોલોજી પર આધારિત છે, જેમાં સ્પીકર અલ્ટ્રાસોનિક ધ્વનિ તરંગોનો પ્રસાર કરે છે, જે માનવ સુનાવણીના અવકાશથી બહાર છે. ડિવાઇસમાં 3-ડી સેન્સિંગ મોડ્યુલ છે, જે વપરાશકર્તાને સંગીત સાંભળવા માટે તેના સ્થાન વિશેની માહિતી આપે છે. આ સ્થાનમાં, ધ્વનિ તરંગો નાના પરપોટામાં રૂપાંતરિત થાય છે અને વપરાશકર્તાના કાન સુધી પહોંચે છે. તેઓ સામાન્ય શ્રાવ્ય તરંગો તરીકે સાંભળી શકાય છે.

ચીપ બનાવવાની કસરત ઝડપી
ખાનગી સ્પેસ કંપની સ્પેસએક્સના સીઇઓ એલોન મસ્ક, ‘ન્યુરલિંક’ નામની કમ્પ્યુટર ચિપ બનાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે, જે મ્યુઝિકની ધૂનને સીધા મગજમાં પ્રસારિત કરી શકશે. એટલે કે, ગીતો સાંભળવા માટે વપરાશકર્તાને હેડફોન અથવા ઇયરફોન ઇન્સ્ટોલ કરવાની રહેશે નહીં. મસ્કના મતે, ‘ન્યુરલીંક’ એક ઇંચ લાંબી કમ્પ્યુટર ચિપ હશે જે ઝીણા તારથી બનેલી છે. તે સામાન્ય શસ્ત્રક્રિયા દ્વારા મગજમાં ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કરવામાં આવશે. ચિપ બ્લૂટૂથની મદદથી અથવા વાઇફાઇ દ્વારા સ્માર્ટફોન સાથે કનેક્ટ થશે, તે અત્યારે સ્પષ્ટ નથી. જો કે, તે ચોક્કસપણે મગજમાં સીધા ફોનમાં વગાડતા મ્યુઝિક સુધી પહોંચવામાં સમર્થ હશે.

Leave a Reply

Translate »