તમારા સુધી કેવી રીતે પહોંચશે કોરોનાથી બચાવતી વેક્સિન?

જેમ જેમ નવું વર્ષ નજીક આવી રહ્યું છે, તેમ કોરોના રસીનું સ્વપ્ન સાકાર થવા લાગ્યું છે. દેશમાં જલ્દીથી રસીને મંજૂરી મળી શકે છે, પરંતુ તે પહેલા દેશમાં મોટા પાયે તૈયારીઓ શરૂ થઈ ગઈ છે. સોમવારે, ભારતમાં કેટલાક સ્થળોએ રસીકરણ અંગે ડ્રાય રન કરવામાં આવી રહ્યો છે, જેમાં રસી કેન્દ્રથી કોઈને રસી પહોંચાડવામાં નહીં આવે ત્યાં સુધી આ સમગ્ર પ્રક્રિયાની તપાસ કરવામાં આવશે. છેવટે, કોરોના રસી તમારા સુધી કેવી રીતે પહોંચશે? તે જાણી લેવું પણ જરૂરી છે.

સરકારે પહેલેથી જ કહ્યું છે કે જાન્યુઆરીના કોઈપણ સપ્તાહમાં દેશને રસી મળશે. પરંતુ કોઈ પણ વ્યક્તિ રસી સુધી પહોંચે તે પહેલાં પણ એક લાંબી પ્રક્રિયા છે. રસી સંગ્રહિત કરી, રસી રાજ્યોમાં મોકલવી અને ત્યારબાદ તેને જિલ્લા, શહેર, ગ્રામ્ય કક્ષાએ પહોંચાડવી. રસીની આ પ્રક્રિયાના પરીક્ષણ માટે, ગુજરાત, પંજાબ, આંધ્રપ્રદેશ અને આસામમાં બે દિવસીય ડ્રાય રન ચાલી રહ્યો છે. ડ્રાય રનથી જ વાસ્તવિક રસીકરણ તૈયાર કરવામાં આવશે.

આ પ્રક્રિયામાંથી પસાર થશે

• રસીનો જથ્થો ડેપોથી જુદા જુદા જિલ્લામાં મોકલવામાં આવશે. રસી લેતી વખતે, તાપમાનની વિશેષ કાળજી લેવી પડે છે, તેથી તાપમાન વારંવાર માપવામાં આવશે. હજી સુધી, દરેક રસી કંપનીએ તેમની રસી માટે અલગ તાપમાનની વાત કરી છે.
જ્યારે આ પ્રક્રિયા ચાલુ છે, ત્યારે માત્ર જેમને રસી લેવાની જરૂર છે તેમને જ એસએમએસ (મોબાઈલ મેસેજ) કરવામાં આવશે.
રસીકરણ ટીમનો ઉલ્લેખ તે મેસેજમાં કરવામાં આવશે, સાથે સાથે સમય અને સ્થળ પણ લખવામાં આવશે.

નોંધનીય છે કે, કોરોના રસી આપવા માટે સરકારે મોબાઈલ એપ્લિકેશનની કોવિન નામની એપ પણ તૈયાર કરી છે, ડ્રાય રનમાં પણ તેનું પરીક્ષણ કરવામાં આવી રહ્યું છે. ડ્રાય રન દરમિયાન આવનારી મુશ્કેલીઓ, જે અનુભવ અને સમય લેવામાં આવશે તેના પર રિપોર્ટ તૈયાર કરવામાં આવશે. જેના પર રાષ્ટ્રીય નિષ્ણાતોનું જૂથ વિચારમંથન કરશે, જેથી રસીકરણ અંગેની આખી યોજના અમલમાં મુકાય.

ત્રણ રસી પર મહત્વપૂર્ણ પડાવ પર કામ ચાલી રહ્યું છે

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે, દેશમાં આ સમયે ત્રણ રસી એ તેમનો મહત્વપૂર્ણ પડાવ પર છે. તેમાંથી ઓક્સફોર્ડ-એસ્ટ્રાઝેનેકાની કોવિડ-શીલ્ડ છે, જે સીરમ ઇન્ડિયા દ્વારા તૈયાર કરવામાં આવી રહી છે. ભારત બાયોટેકની કોવિન રસી અને ફાઈઝરની રસી, જેના માટે ઇમ્યુનોલોજીના ઉપયોગ માટે પરવાનગી માંગવામાં આવી છે. જણાવી દઈએ કે, ભૂતકાળમાં આરોગ્ય પ્રધાન હર્ષ વર્ધનએ કહ્યું હતું કે શરૂઆતમાં ભારતમાં 30 કરોડ લોકોને રસી પૂરી પાડવાનો લક્ષ્યાંક હશે. જેમાં આરોગ્ય કર્મચારીઓ, સુરક્ષા કર્મીઓ, અન્ય કોરોના યોદ્ધાઓ અને વૃદ્ધ લોકો શામેલ હશે. આ સિવાય લગભગ 1 કરોડ રસીઓ એવા લોકો માટે અનામત રાખવામાં આવી રહી છે જેમની ઉંમર 50 વર્ષથી ઓછી છે પરંતુ તેમને કોઈ રોગ છે.

આ દેશોમાં રસી આપવાનું કામ શરૂ કરાયું

એક તરફ ભારતમાં રસી આપવાની તૈયારીઓ અંતિમ તબક્કામાં છે, બીજી તરફ અમેરિકા અને બ્રિટન જેવા દેશોમાં અત્યાર સુધીમાં લાખો લોકોને રસી આપવામાં આવી છે. તેને બ્રિટનમાં લગભગ 6 લાખ, અમેરિકામાં લગભગ 20 લાખ અને ઇઝરાઇલમાં લગભગ બે લાખ રસી મળી છે.

Leave a Reply

Translate »